.

Từ 1/6, đăng ảnh con lên Facebook sẽ bị xử phạt: Thực hư ra sao?

Thứ bảy - 03/06/2017 13:15
Từ 16, đăng ảnh con lên Facebook sẽ bị xử phạt Thực hư ra sao NHIẾP ẢNH 365 (5)
 

Bắt đầu từ vài tháng trước hay xa hơn là vào năm ngoái, người ta (đặc biệt là các anh/chị có con nhỏ) đã chia sẻ khá nhiều thông tin về Luật trẻ em 2016. Trong đó, cha mẹ sẽ bị xử phạt nếu đăng ảnh con mình lên Facebook. Vậy thực hư mọi chuyện là thế nào?

 

Nếu đăng ảnh con lên Facebook là tôi sẽ bị phạt?

Khi Quốc tế thiếu nhi 1/6 sắp tới (cũng là lúc Luật Trẻ em 2016 có hiệu lực) thì rất nhiều trang thông tin trong nước đã đồng loạt đưa tin về vấn đề: Cha mẹ sẽ bị xử phạt nếu đăng ảnh con trẻ lên mạng xã hội.

Đây là một trong những tình huống cụ thể được suy ra từ Điều 21 về "Quyền bí mật đời sống riêng tư" và "Quy định về trách nhiệm bảo vệ trẻ em trên môi trường mạng" - Điều 54.
 

Từ 16, đăng ảnh con lên Facebook sẽ bị xử phạt Thực hư ra sao NHIẾP ẢNH 365 (1)
Ảnh minh hoạ từ VosIzNeias
 

Sau khi thông tin được chia sẻ rộng rãi, nhiều bậc phụ huynh đã bắt đầu quan ngại vì chuyện đăng ảnh con trẻ vốn rất bình thường (đối với họ) cũng như đã trở thành thói quen từ rất lâu.

Bên cạnh đó, nhiều người cũng tỏ ra không đồng ý với quy định này với lý do: "Con của tôi thì tôi có quyền đăng!".

Ở đây mình xin đính chính một xíu: Thực ra không có chuyện cứ đăng ảnh con lên Facebook là sẽ phải "hầu toà" như nhiều người đang hiểu nhầm vì nhiều bài báo "giật tít".

Bạn chỉ vi phạm khi đăng những thứ thuộc về cá nhân như tên, tuổi, đặc điểm,... Hoặc những thứ có thể gây tổn hại đến danh dự - nhân phẩm của bé (về sau này) như hình ảnh khoả thân, video bị chửi mắng, đánh đập,...

Thế nên, nếu đã và đang không làm vậy, bạn hoàn toàn có thể yên tâm vì mình chẳng có gì sai cả!
 

Từ 16, đăng ảnh con lên Facebook sẽ bị xử phạt Thực hư ra sao NHIẾP ẢNH 365 (2)
Ảnh gốc: Prosperity Eating Disorders and Wellness Center
 

Cũng xin nói thêm: Những sai phạm này sẽ được xử lý dựa vào Bộ Luật Dân sự hoặc Luật Hình sự tuỳ theo tình huống và mức độ (do Luật Trẻ em 2016 chưa có quy định chi tiết về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm có liên quan đến luật này) - Người Lao Động cho biết.
 

Tôi nên làm gì nếu tiếp tục chia sẻ ảnh con mình lên mạng?

Ngày trước, khi chưa có luật hẳn hoi, chúng ta không thể căn cứ vào đâu để biết được những chuẩn mực trong việc chia sẻ ảnh con trẻ. Nhưng nay khi Luật Trẻ em 2016 được thi hành, mình nghĩ chúng ta sẽ dễ thở hơn trong chuyện này.

Chỉ cần khi chia sẻ, bạn không mang những thứ thuộc về bí mật cá nhân và đời sống riêng tư của trẻ lên mạng là được.

Ngoài ra cũng cần lưu ý: Nên giới hạn bài đăng (có ảnh của trẻ) đối với những người lạ trên mạng. Không đăng ảnh cháu bé mà kèm theo địa điểm cụ thể (như trường học, nhà ở,...).

Cũng tuyệt đối không cung cấp thông tin về tên gọi thân mật của bé, tên của bố mẹ, họ hàng, những người thân mà trẻ nghe tên sẽ đi theo,... trong status hay comment qua lại với bạn bè Facebook.
 

Từ 16, đăng ảnh con lên Facebook sẽ bị xử phạt Thực hư ra sao NHIẾP ẢNH 365 (3)
Ảnh minh hoạ: Hôn Nhân & Gia Đình
 

Bởi vì những thứ đó chính là thông tin mà những tên tội phạm cần đến, chúng có thể dùng nó cho mục đích xấu mà bạn không thể biết được.

Nếu bạn chưa tin thì mình sẽ kể tóm tắt lại câu chuyện này: Vào năm 2015, cả dư luận phải rúng động vì vụ án một bé gái (chỉ 5 tuổi, người Mỹ) bị bắt cóc và bán cho một kẻ ấu dâm 43 tuổi.

Điều đáng nói ở đây chính là mọi thứ được thực hiện quá dễ dàng nhờ vào sự "trợ giúp" từ chính sự hời hợt và thông tin mà phụ huynh cung cấp lên mạng.

Cụ thể, sau khi kết bạn với người lạ, phụ huynh của bé này đã vô tình khoe ảnh con mình lên kèm theo vị trí trường học. Và rồi, ảnh của cô bé được rao trên mạng với giá 5.000 USD.

Sau đó, bé được kẻ lạ đón lúc 15h chiều (với những thông tin có được từ Facebook phụ huynh) và bị vận chuyển sang tận Nam Phi với một bao bố trùm đầu và nỗi ám ảnh đeo bám suốt đời.
 

Từ 16, đăng ảnh con lên Facebook sẽ bị xử phạt Thực hư ra sao NHIẾP ẢNH 365 (4)
Ảnh gốc: Northeastern
 

Thế mới nói, đúng là đăng ảnh con trẻ là quyền của mỗi ông bố - bà mẹ nhưng bạn cũng cần tôn trọng con mình và phải giữ gìn bí mật, giúp bảo vệ bé tốt hơn trong thời buổi tội phạm đầy rẫy như hiện nay.

Bên cạnh đó, nếu con bạn đã đủ 7 tuổi thì hãy nhớ hỏi ý chúng nếu muốn đăng những gì riêng tư lên mạng nhé (vì điều này đã được quy định hẳn hoi trong Luật trẻ em 2016).

Không biết bạn nghĩ sao về Bộ Luật trẻ em 2016? Và về việc bố mẹ có nên tiếp tục chia sẻ hình con mình lên mạng? Hãy để lại comment bên dưới bài viết nhé!

Nguồn tin: thegioididong.com

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

TOP VIDEO
Đối tác
THỐNG KÊ
  • Đang truy cập71
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm70
  • Hôm nay792
  • Tháng hiện tại23,847
  • Tổng lượt truy cập1,650,421
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây